Kitabu cha Utoto Kilichonitia Kovu Maishani

Kitabu cha Utoto Kilichonitia Kovu Maishani
Kitabu cha Utoto Kilichonitia Kovu Maishani
Anonim

Wasomaji wa maisha yote mara nyingi huwa na wasiwasi wanapoulizwa kukumbuka vitabu wanavyovipenda vya miaka yao ya malezi. Ugunduzi huu wa kusoma mapema unaweza kuwa mzuri wa kichawi. Lakini wengi wetu pia tuna kumbukumbu nyeusi zinazohusiana na vitabu ambavyo tulisoma tukiwa watoto.

Nilipokuwa darasa la sita nilisoma kitabu cha kutisha ambacho kilinitia kovu maishani, na ninamaanisha hivyo kiuhalisia. Nadhani nilikuwa kumi na moja. Kwa miongo mingi sikuweza kukumbuka jina la kitabu hicho wala jinsi kilivyoisha. Lakini nakumbuka ilinishtua KABISA. Na kiwewe kiliendelea.

Nikiwa mtu mzima, nilichokumbuka sana ni kwamba kulikuwa na kundi la watoto waliofungiwa ndani ya jengo lenye ngazi hizi zote, na watoto hao walifanyiana mambo mabaya na ya kikatili. Pia ninakumbuka waziwazi kwamba jalada lilikuwa la kuhuzunisha kama kitabu chenyewe. Iliangazia kielelezo cha kutisha cha vijana waliohusika katika dansi ya ajabu kati ya ngazi. Jumla ya mafuta ya kutisha maishani.

Miaka michache iliyopita, kitabu hiki kilipokuja akilini tena, ghafla ilinijia kwamba mtandao ni kitu, na pengine ningeweza kupata kitabu hiki cha ajabu na cha kutatanisha cha utotoni. Katika chini ya sekunde moja, Google ilitoa jibu. Nyumba ya Ngazi na William Sleator.

Picha
Picha

Ni wazi yotewatoto nadhifu waliopatwa na kiwewe wa miaka ya '70 walikuwa wamehifadhi jina hili la wazi kabisa. Kulingana na maoni niliyopata mtandaoni, sikuwa mtoto pekee ambaye alitambuliwa milele kwa usomaji wa kitabu hiki.

Hivi majuzi nilikuwa nikitazama kuhusu Read Harder Challenge, na nikaona kwamba mojawapo ya vidokezo ni jalada la kitabu unalochukia. Nyumba ya Ngazi ilikuwa jambo la kwanza kabisa lililokuja akilini. Tena. Na ilinifanya nifikirie juu ya kitabu hiki ambacho kimenisumbua kwa karibu miaka arobaini. Niliamua hapohapo kwamba ningeenda kukisoma tena kitabu hiki na nione ni kwa nini kinanishikilia sana. Nilienda kwenye maktaba, na hapo ilikuwa, ikiwa miongoni mwa vitabu kadhaa vya William Sleator katika sehemu ya vijana.

Picha
Picha

Jalada lililo upande wa kushoto ndilo ninalolikumbuka miaka ya '70. Jalada la kutisha sawa upande wa kulia limetoka kwa toleo la 1991 ambalo niliangalia hivi majuzi kwenye maktaba.

(Onyo: Kinachofuata ni uharibifu kidogo, lakini sitatoa mwisho. Ukipenda, jisikie huru kwenda kutafuta thamani hii katika maktaba ya eneo lako na uisome kabla ya kuendelea.)

Hadithi ndiyo niliyokumbuka. Vijana watano mayatima wamenaswa, kama kichwa kinapendekeza, katika nyumba kubwa ya ngazi. Watoto hugundua mashine nyekundu, inayowaka ambayo inasambaza chakula, lakini tu wakati wanafanana na tabia fulani. Kazi yao ni kujua nini mashine inawataka wafanye, ambayo inageuka kuwa mbaya sana. Inatosha kusema kwamba kitabu hiki kimsingi ni Michezo ya Njaa ya 1974, na watoto walishindana nakupata kila aina ya kiwewe.

Kwa kweli ilikuwa ya kutisha kama nilivyokumbuka. Binafsi wangu wa miaka kumi na moja alikuwa na kila sababu ya kufadhaika. Ngazi hazina reli, kwa hivyo zinaweza kushuka hadi kufa wakati wowote. Vijana wana njaa ya nusu, hakuna msaada unaokuja, na ukatili unaongezeka. Hali imevurugika sana, na majibu hayaji hadi kurasa chache za mwisho za kitabu.

Lakini kwa hakika haikuwa uchungu niliopata nikiwa mtoto. Bila shaka sikuwa na ukomavu wa kihisia kisha kushughulikia nilichosoma. Kama wasomi wengi wa vitabu, nilisoma mapema na juu ya kiwango cha daraja langu. Ninawazia nilimwona kijana fulani mzuri akiwa nayo na niliamua kwamba nilihitaji kuisoma pia. Ninaweza kujiwazia wakati huo, nikiwa nimevaa suruali yangu ya juu na suruali ya jeans ya kengele, kadi ya maktaba mkononi, nikiangalia kwa fahari kitabu hiki ambacho watoto wote wakubwa walikuwa wamesoma. Nakisia kuwa wasomaji wengine wengi wa mapema walikuwa na matukio kama haya.

Nilikutana na makala ya kupendeza hivi majuzi kuhusu usomaji wa mapema na jinsi hadithi zinavyoathiri ukuaji wa kihisia wa mtoto. Katika hilo, mwandishi Jennifer Miller anaonyesha kwamba, “kwa kung’ang’ana na matatizo na maamuzi magumu, tunafanyiza ufahamu wetu wa kile tunachoamini kuwa ni cha haki na pia, kinachofafanua upande mbaya.” Usomaji wa utotoni huturuhusu kufanya kazi kiakili kupitia masuala yanayosumbua katika mazingira salama, na kututayarisha kukabiliana na masuala magumu baadaye katika maisha halisi. Kusoma House of Stairs kwa hakika ilikuwa sehemu ya mchakato huo kwangu.

Kusoma kulinipa changamoto na kunisaidia kujielewa. Nilipata kile nilichojali sana, kile nilichopenda, na ninialinitia wazimu. Kusoma House of Stairs kulisaidia kuimarisha baadhi ya imani za kimsingi katika akili yangu mchanga ambazo bado ni msingi wa maadili kwangu leo: kwamba watu wote wana thamani ya asili bila kujali asili yao, na kwamba vurugu na ukatili kamwe si jibu linalokubalika kwa tatizo lolote. Pia niligundua kwamba, katika vitabu na maishani, ninahisi uchungu wa wengine kwa kina, wakati mwingine kupita kiasi.

Kitabu nilichosoma nikiwa mtoto, pamoja na vingine vingi, viliniunda mtu mzima niliye leo. Kwa hivyo nadhani kitabu hicho cha kutisha cha utotoni kilinitia kovu maishani. Na labda hilo si jambo baya hata kidogo.

Ilipendekeza: